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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

WIZARA YA UCHUKUZI  

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 

 

TAARIFA YA HALI MBAYA YA HEWA KWA MWEZI SEPTEMBA NA OKTOBA, 2023 

1.0 UTANGULIZI 

Katika kipindi cha mwezi Septemba 2023 hali ya ukavu iliendelea kujitokeza katika 

maeneo mengi ya nchi ikiambatana na hali ya joto. Aidha, kwa mwezi Oktoba, 2023 

ongezeko kidogo la mvua lilijitokeza katika baadhi ya maeneo yanayopata misimu 

miwili ya mvua kwa mwaka ikiashiria kuanza kwa msimu wa mvua za Vuli, 2023.  Hali 

hii ilisababisha ongezeko kidogo la unyevu ardhini, kina cha maji na malisho kwa 

maeneo machache. Hata hivyo, vipindi vya upepo mkali vilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo ya ukanda wa pwani, kati mwa nchi, nyanda za juu kusini magharibi na 

maeneo ya maziwa makuu. Hali ya hewa iliyojitokeza pamoja na athari zake 

imeendana na taarifa ya mwelekeo wa mvua za Vuli (Oktoba-Disemba), 2023. 

 

1.1 Mvua kubwa kwa mwezi Septemba, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Septemba 2023, vipindi vya mvua vilijitokeza katika maeneo 

machache, hususan ukanda wa pwani, ziwa Victoria na nyanda za juu kaskazini 

mashariki. Aidha, katika kipindi hiki vipindi vichache vya mvua kubwa vilivyojitokeza 

nchini. Mnamo tarehe 11 Septemba, 2023 kituo cha Bukoba (Mkoa wa Kagera) kilipima 

milimita 50.3 za mvua. 

 

1.2 Hali joto kwa mwezi Septemba, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2023 maeneo machache ya nyanda za juu kusini 

magharibi yaliendelea kupata vipindi vya baridi ukilinganisha na maeneo mengine ya 

nchi. Kiwango kidogo zaidi cha joto la chini cha nyuzi joto 7.5 °C kilirekodiwa katika 

kituo cha Uyole mkoani Mbeya mnamo tarehe 1 Septemba, 2023. Kwa ujumla maeneo 

ya Uyole na Igeri yaliendelea kuwa na hali ya baridi ambapo  viwango vya joto la chini 

vilishuka zaidi ya nyuzi joto 10 °C.   

Kielelezo cha 1 kinaonesha viwango vya joto la chini kwa siku katika mwezi 

Septemba, 2023 kwa vituo vya Uyole na Igeri. Kwa ujumla, hali ya baridi iliendelea 

kujitokeza katika wiki ya kwanza ya Septemba ikifuatiwa na ongezeko kidogo la joto 

katika wiki ya pilikuelekea mwishoni mwa mwezi. Hata hivyo, viwango vya joto la chini 

vinaonesha vipindi  vya baridi vilijitokeza zaidi katika maeneo ya Igeri ambapo kwa siku 

20 ndani ya mwezi kiwango cha joto kilikuwa nyuzi 10 °C au chini zaidi. 
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Kielelzo 1. Viwango vya joto la chini katika kituo cha Uyole na Igeri kwa mwezi 

Septemba, 2023. 

 

Kwa upande wa viwango vya juu vya joto, hali ya joto zaidi ilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo hususan magharibi mwa nchi na ukanda wa ziwa Victoria. Kiwango cha juu 

zaidi cha nyuzi joto 35.2 °C kilirekodiwa katika kituo cha Mpanda kilichopo mkoani 

Katavi mnamo tarehe 29 Septema, 2023 ikifuatiwa  na Ibadakuli (Shinyanga) na 

mpanda, vyote vilirekodi nyuzi joto 35 °C mnamo tarhe 30 na 17 Septemba, 2023 

mtawalia.   

 

1.3 Upepo Mkali kwa mwezi Septemba, 2023 

Katika mwezi huu, vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 hadi 50 kwa saa na 

baadhi ya nyakati kufikia kilomita 60 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo 

nchini yakiwemo ya ukanda wa pwani (Mikoa ya Tanga, Dar es Salaam, Lindi, Mtwara 

pamoja na Visiwa vya Unguja na Pemba). Aidha, maeneo ya kati mwa nchi (Singida na 

Dodoma), magharibi (Tabora), nyanda za juu kusini magharibi (Songwe) pamoja na 

maziwa makuu pia yaliathiriwa na vipindi vya upepo mkali. Kasi na nguvu ya upepo 

ilisababisha athari mbalimbali ikiwemo ongezeko la vumbi, kupeperusha takataka na 

kusabisha kupungua kwa uono. Maeneo ya mwambao wa pwani yalipatwa na vipindi 

vya mawimbi makubwa ya bahari na kuathiri baadhi ya shughuli zinazofanyika baharini 

sambamba na kuhatarisha jamii zinazofanya shughuli mbalimbali katika mwambao. 

 

1.4 Mvua kubwa kwa mwezi Oktoba, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Oktoba, 2023 vipindi vya mvua vilivyoashiria kuanza kwa 

msimu wa mvua za Vuli, 2023 vilijitokeza katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani 

ya kaskazini, ziwa Victoria na nyanda za juu kaskazini mashariki. Aidha, vipindi 
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vichache vya mvua kubwa vilijitokeza katika maeneo mbalimbali ya nchi.  Mnamo 

tarehe 30 Oktoba, 2023 kituo cha Mlingano kilichopo mkoani Tanga kilipima milimita 

92.1 za mvua kwa saa 24 ikiwa ni kiwango cha juu zaidi kwa mwezi Oktoba, 2023 

ikifuatiwa na Bukoba (milimita 57.1) tarehe 17 Oktoba na Matangatuani (milimita 56.2) 

mnamo tarehe 19 Oktoba,2023. Vituo vilivyoripoti vipindi vya mvua kubwa vya milimita 

50 au zaidi ni kama vinavyoonekana kwenye Kielelezo 2. Ripoti kutoka katika vyombo 

vya habari zilithibitisha kutokea kwa mvua kubwa iliyosababisha athari katika baadhi ya 

maeneo ya wilaya ya Bukoba (Kielelezo 2). 

 
Kielelezo 2: Viwango vya mvua kubwa kwa mwezi Oktoba, 2023 

 

 
Kielelezo 3. Majengo yaliyoezuliwa paa baada ya mvua kubwa kunyesha ikiambatana 

na upepo mkali Bukoba (Chanzo: gazeti la Habari Leo). 
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1.5 Hali joto kwa mwezi Oktoba, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Oktoba 2023, vipindi vichache vya baridi vilijitokeza kwa 

nyakati za usiku hususan katika mikoa ya Mbeya na Njombe. Kiwango cha chini zaidi 

cha nyuzi joto 7.4°C kiliripotiwa katika kituo cha Uyole (Mkoa wa Mbeya) mnamo tarehe 

4 Oktoba, 2023. Kwa upande wa viwango vya juu vya joto, baadhi ya maeneo ya 

nyanda za juu kusini magharibi (Mkoa wa Songwe), magharibi (Mpanda, Tabora na 

Kigoma) na ukanda wa ziwa Victoria (Ibadakuli (Shinyanga)) yalirekodi viwango 

vikubwa vya joto la juu. Kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 36.7 kilirikodiwa katika 

kituo cha Songwe mnamo tarehe 13 Oktoba, 2023. Aidha, Hali ya joto ilijitokeza zaidi 

Mpanda (mkoa wa Katavi) ambapo kwa siku 12 viwango vya joto la juu vilikuwa nyuzi 

joto 35°C au zaidi. 

 

Jedwali 1. Idadi ya siku ambazo viwango vikubwa vya joto la juu vilijitokeza kwa mwezi 

Oktoba, 2023 

Kanda Kituo Siku Kiwango cha Joto 
la Juu (0C) 

Nyanda za Juu 
Kusini Magharibi 

Songwe 2 ≥ 35 °C 

 
Magharibi 

Mpanda 12 ≥ 35 °C 

Tabora 7 ≥ 35 °C 

Kigoma 1 ≥ 35 °C 

Ukanda wa Ziwa 
Victoria 

Ibadakuli 6 ≥ 35 °C 

 

1.6 Upepo Mkali kwa mwezi Oktoba, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Oktoba, vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 hadi 50 

kwa saa, na baadhi ya nyakati kufikia kilomita 60 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo nchini ikiwemo ukanda wa pwani (Mikoa ya Tanga, Dar es Salaam, Lindi, 

Mtwara pamoja na Visiwa vya Unguja na Pemba) hususan wiki ya nne ya mwezi. 

Aidha, maeneo ya kati mwa nchi (Singida na Dodoma), magharibi (Tabora), nyanda za 

juu kusini magharibi (Songwe) pamoja na maziwa makuu pia yaliathiriwa na vipindi vya 

upepo mkali. Nguvu ya upepo mkali ilisababisha athari mbalimbali katika maeneo hayo.  

 

Matukio haya ya hali mbaya ya hewa yanaonesha ongezeko la changamoto 
zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi na umuhimu wa 
kutekeleza mikakati thabiti ya kukabiliana mabadiliko hayo ili kulinda jamii na mazingira. 
 
Imetolewa: tarehe 16 Novemba, 2023   
Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
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